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na ugonjwa huo. Alitoa pongezi hizo
Hiyo ni sehemu ya baada ya kupokea taarifa ya

. KA LtED UK - %
Serikali yahimiza
viwanda vya uvuvi

Na Mwandishi Maalumu, Sengerema

zishwaii wa viwanda vidogo vidogo vya

wafugaji na wavuvi kupitia mikopo inay-
otolewn na Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tan-
zania (TADB) ili kuyaongezea thamani mazao
yanayotokana na sekta za mifugo na uvuvi,

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah
Ulega alizungumza hayo mwishoni mwa wiki katika
Kijiji cha Kanyala kilichopo Halmashauri ya Buchosa
wilayani Sengerema mkoani Mwanza.

Alikuwa akikabidhi mkopo wa Sh milioni 100.7
uliotolewa na TADB kwa Chama cha Ushirika cha
Zilagula ambacho pia kimepata mkopo wa Sh milioni
tano kutoka katika mfuko wa mapato ya ndani ya
halmashauri hiyo.

Ulega alisema licha ya vyama vingine vya
Kasalazi na Soswa ambavyo kila kimoja kimepata
pia mkopo wa halmashauri wa Sh milioni tano ili
wafugaji na wavuvi wanufaike na mikopo kupitia
ushirika wao, wizara itakuwa msimamizi kwa vyama
vitakayyokidhi sifa za kupata mikopo kutoka TADB.

“Wizara ya Mifugo na Uvuvi itaenda kuwa
msimamizi namba moja wa vyama vya ushirika tena
kwa barua hivyo niwatakeni uongozi wa mkoa, hal-
mashauri na ushirika wekeni taarifa zenu vizuri.

“Tunataka viwanda vidogo vidogo vya wafugaji
na wavuvi vikiwemo vya kukausha dagaa, minofu
ya samaki na kutengeneza kayabo nzuri ili mpeleke
bidhaa hizo kwenye masoko ya ndani na nje ya
nchi,” alisema Ulega. :

Alivitaka vyama hivyo vitatu vilivyopata mikopo
waitunze kwa kuifanyia kazi na hatimaye kuirejesha,
kwa kuwa fedha zilizotolewa na benki hiyo zinami-
likiwa na Watanzania kwa asilimia 100 ili wengine
pia wanuifaike nayo.

Alitoa rai kwa wavuvi kuendelea kujiunga
katika vyama vya ushirika wakati akikabidhi hati ya
kuandikishwa kwa vyama vya Sangara-Nyakaliro na
Gembare vilivyopo Halmashauri ya Buchosa.

Aliwataka pia watendaji wa serikali kutoa elimu
kwa vyama vya ushirika namna ya kuitumia vyema
mikopo wanayopata ili wairejeshe kwa wakati
pamoja na kuwaongoza ili wapate mikopo mikubwa
zaidi.

Pia aliwataka viongozi wa vyama vya ushirika
kujiepusha na ubadhirifu wa fedha za mikopo, huku
akitoa rai kwa wavuvi kuwa na uchumi endelevu
na hatimaye kuwa walinzi wa rasilimali za uvuvi
kupitia vyama vyao.

Alisema azma ya serikali ni kuona Tanzania ina-
ongoza kwa kusafirisha minofu ya samaki kwenda

 nje ya nchi na mchango wa samaki katika Pato la
¢+ Taifaunaongezeka Kutoka asilimia 1.7 hadi 2 na
%m};}égfui{a’ﬁﬁo ria zaidi. Rk
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Alisema Juni 27 hadi
28, mwaka huu, tume
hiyo ya uchaguzi itafanya
mchujo wa wagombea wa

Naibu Katibu Mkuu
alisema kwa mujibu wa
Katiba ya chama hicho,
uchaguzi wa viongozi wa

nafasi mbalimbali, kupokea ~ CCWT unapaswa ku-

pingamizi na kufanya
maamuzi ya pingamizi
Alisema Juni 29, mwa

- fanyika kila baada ya miaka
i ml 11 - -

a chama hicho
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DB yapéSha wavuvi Sh mil 100.7

1 Michael alisema kazi yao

‘REMA L WETU fnzi wa rasilimali za uvuvi kupi-  ndani na nje ya nchi,” alisema Steven Mi lis \Zi Y
— tha vyama vyao vya ushirika kwa Mkurugenzi Mkuu wa TADB, Kkubwa nl kuhakikisha matokeo
Kuwa azma ya serikali ni kuona—faphet Justine alijshukuru wizara chanyz f/:m:mnck:m:y Jikiwemo
tukio zifagula kupatiwa mkopo

- Tanzania inaongoza kwa kusa- kwa kuweka mikakati mizuri na
firisha minofu ya samaki kwenda — benki hivo iliyowezesha kuweka mnono. ) )
nje ya nehi na mehango wa pato mazingira mazuri ya kuhakikisha Katibu Tawala Wilaya ya Sen-
la taifa unaongezeka kutok \"il walugaji na wavuvi wanakuwa geremd, Alan Augustine alisera
imia 1.7 hadi 2 ya sasa na kufikin — na sifa za kupatiwa mikopo ili ku- wilaya hiyo inakadiriwa kuwa na
astlimia tano na kuendelea. jlendeleza katika sekta hizo. wavuvi 20,080, hllkl.l mitubwi
‘Snlil’cl: nll\\'n.lukn watendaji wa “Tuliomba kwanza vyama ikiwa ﬁ.UZO shu;,(hgh 22 Sdf"‘
{ rikall kutoa elimu kwa vyama  hivi vikae katika ushirika kwa hiyo_zimekuwa zikiendelea ku-
A (1] ushirika namna ya kuitumia — sababu tuliamini ule umaoja fanyika halmashauri zote mbili,
vema mikopo wanayopata iliwao utatupatia njia kuhakiksha ~ huku climu ikitolewa kwa wavu-
~waweze kuirejesha kwa wakati. — mikopo inalipwa kwa kuwaweka Vi juu ya umuhimu wa kutunza
% Alisema wakifanya vizuri wa- Katika mfumo ulio rahisi, wizara T4 imali kuwa cpdclcvu kwa
o naweza kupata mikopo mikubwa  pia iliweka mazingira wezeshi ili - kizazi cha leo na kijacho.

di kwa kuwa utoaji mikopo benki iweze kuwa na taarifa sa- Mkurugenzi  Mtendaji - wa
vyama vya ushirika vya waf-  hihi ya mitumbwi ya wahusika Halmashauri hiyo, Crispin Lu-
WEji na wavuvi ni maono ya Rais wanaopatiwa mikopo,alisema. anda alisema kwa kutambua
L‘{%‘M“E"mh-, Alisema ni wakati wa kuon- mchango Wo sekta hiyo, wa-
zara ya Mifugo na Uvu-  dokana na dhana iliyokuwapo ya metoa Sh milioni 15 kutoka ma-
delea kuwa msimamizi  wavuvi kutokopesheka, Serikali pato yao ya ndani kwa vyama
OWWJ vyama vya ush- ya awamu hii imejikita imeten-  vitatu vyd ushirika ambavyo ni
‘kwa barua hii, naumka_ neza mifumo mizuri ya fedha Ziluguln,Kﬂsulmi na ‘Sgswn. am-
i wa mkoa, halmashauri hivyo amevisisitiza vyama Vyd bapo kila chama kilijipatia Sh
et We_ke]u ta:mfa.zcnu ushirika vilivyonufaika na mkopo milioni 3 -

L viwanda vidogo kuhakikisha vinalipa mikopo Muwenyekiti wa Zilagula, Jo-
XS \WHE na wavuvi hiyo kwa wakati ili Watanzania ram Yuda aliishukuru  Serikali
vya kukausha dagaa, wengine wenye uhitaji waweze kwa kuwa wavuvi wameanza
amaki na kutengen-  kupata na kukuza biashara zao. kuaminika na taasisi za kifedha

- mpeleke Mratibu wa Dawati La Sekta kwa kupatiwa mikopo ili kujien-

Kt "; :fgl?}SOkO ya  Binafsilililo chini ya wizara hiyo, deleza.
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machinjio - SENGERE
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i Na MWANDISHI WETU :nlnN(]'\Jn\ly)h
L% - ARUSHA Sh mlli};mil
| ha Ushiri
i ’ WIZARA ya Mifugo na R
154\ UVUVI, imetoa viten- gerema ili
RE | f deakazi vya mazao ya za  uvuy
I {. mifugo kwa wachu- kuongezam
g ﬁi naji wa ngozi kwenye olevu wa
i machinjio yote ya Mkoa uthamani v
| 3 wa Arusha kwa ajili ya wavuvi na k
b | ~  kuongeza thamani na Akizum
‘: kuboresha uchunaji wa bidhi hundi
1 - ngozi. g wiki, Naibu
i - Akikabidhi vifaa Uvuvi,Abd:
hivyo kwa Kaimu Ka- Serikali ina
g tibu Tawala wa mkoa waji wa viv
£ ) - huo kwa niaba ya vya wafuga
~ wachunaji hao, Mku- mikopo ina
- rugenzi wa Masoko na kuyaongeze
‘ - Uzalishaji wa wizara, nayotokana
A - Felix Nandgngle alisema na uvuvi s
g }kj kwa kipindi kirefu k masoko ya 1
| - ngozi zimekuwa ziki- Aliwat:
: haribiwa ubora wake ama vya us
. - kwa matumizi ya vifaa ubadhilifu
- = visivyo na ubora. hiyo kutokz
: Alisema wizara * rai kwa way
ilitoa mafunzo ya siku endeleyu n:
moja kwa wachunaji
‘wa ngozi mkoa huo ili
kuboresha thamani ya
i, ikiwemo kutoa
kwa kila mchu-
aji na vifaa hivyo kwa
engo la kuongeza
‘ub ra kwenye kazi zao. HUNDI: Naib
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vyama vya ushirika kujiepusha na
ubadhilifu wa fedha za mikopo hiyo
kutoka TADB, huku akitoa rai kwa
wavuvi kuwa na uchumi endelevu
na hatimaye kuwa walinzi wa
rasilimali za uvuvi kupitia vyama
vyao vya ushirika.

Alisema azma ya serikali ni
kuona Tanzania inaongoza kwa
kusafirisha minofu ya samaki
kwenda nje ya nchi na mchango
aji, wa samaki katika pato la taifa

i unaongezeka kutoka asilimia 1.7
g _hadi 2 ya sasa na kufikia asilimia
A tanonakuendelea.
~ Pia aliwataka watendaji wa
Aserikali kutoa elimu kwa vyama
ugo  vya ushirika namna ya kuitumia

A vyema mikopo wanayopata ili

- waweze kuirejesha kwa wakati

- pamoja na kuwaongoza ili waweze

 kupata mikopo mikubwa zaidi kwa

kuwa utoaji mikopo kwa vyama vya

~ ushirika vya wafugaji na wavuvi ni
maono ya Rais John Magufuli.

“Wizara ya Mifugo na Uvuvi
‘itaenda kuwa msimamizi namba
ja wa vyama vya ushirika tena
a barua, hivyo niwatakeni
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uongozi wa mkoa, halmashauri na
ushirika wekeni taarifa zenu vizuri,
tunataka viwanda vidogo vidogo
vya wafugaji na wavuvi vikiwemo
vya kukausha dagaa, minofu ya
samaki na kutengeneza kayabo
nzuri ili mpeleke bidhaa hizo
kwenye masoko ya ndani na nje ya
nchi” alisema Ulega

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mkuu wa Benki ya Mandeleo ya
Kilimo Tanzania (TADB) Japhet
Justine aliwashukuru Wizara ya
Mifugo na Uvuvi kwa kuweka
mikakati mizuri na benki hiyo ili
kuhakikisha wafugaji na wavuvi
wanakuwa na sifa za kupatiwa
mikopo kwa ajili ya kuendeleza
sekta hiyo.

“Tuliomba kwanza vyama hivi
vikae Katika ushirika kwa sababu
tuliamini ule umoja wao utatupatia
njia kuhakiksha mikopo inalipwa
kwa kuwaweka katika mfumo
ulio rahisi, wizara pia iliweka
mazingira wezeshi ili benki iweze
kuwa na taarifa sahihi ya mitumbwi
ya  wahusika wanaopatiwa
mikopo, anasema Justine.

2

7y
/5

i oA
e \

AUG fop SOCIETY 1T

Scanned with CamScanner

ma vya ushirika
kopo waTADB
vinalipa mikopo hpyg
lwa wakati ili watanzanid wengin

wenye uhitaji. waweze kupata na
kukuza biashara Zao.

Alivitaka vya
vilivyonufaika na m
kuhakikisha

Mratibu wa dawati la Sekta

binafsi lililo chini ya Wizara ya
i i, Steven Michael
Mifugo na Uvuvi o Pt

isema kazi Ya0
?{l\ﬁ\?l:ikisha matokeo  chanya
yanaonekana."]‘umefanya kazi
lkubwa kuhakikisha vyama vya
ushirika vinaunganishwa na taasisi
za kifedha kupitia halmashauri
mbalimbali nchini na kufuatilia
mara kwa mard | kuwa
tunawaunganisha wadau wa sekta
ya mifugo na uyuvi na taasisi hizo
kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
alisema Michael. -

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo Crispin Luanda
alisema kwa kutambua mchango
wa sekta hiyo wametoa sh million
15 kutoka katika mapato yao
ya ndani kwa vyama vitatu vya
ushirika ambavyo ni Zilagula,
Kasalazi na Soswa.




» HABARI DODOMA

*Ni aibu o

Na Renatha Msungu, DODOMA

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dallah Ulega, ameziasa ofisi za serikali
na wadau mbalimbali nchini, kutumia
maziwa yanayozalishwa kupitia mifugo
ya nchini badala ya kutumia ya kopo ku-
toka nchi za nje.

Ulega, alitoa kauli hiyo jana jijini hapa,
wakati akifungua maadhimisho ya Wiki
ya Maziwa yaliyofanyika kitaifa mkoani
Dodoma huku kilele cha maadhimisho
hayo kikitarajiwa kufanyika Juni mosi,
mwaka huu. £

Kwa mujibu wa kiongozi huyo, unywaji
wa maziwa yanayozalishwa nchini kuta-
saidia kuchochea na kuongeza uchuxpi
wa taifa na kwa mwananchi mmoja

mmoja.

“Ni aibu kubwa
kutumia maziwa ya kopo,
kwa sababu hivi leo uki
za serikali utakuta maziwa

kwa ofisi za serikali
nasema

ya kopo ndio

ukiingia katika ofisi

O CNIPASE UK.

yanatumika, kwa nini tusitumie maziwa
yetu,” alihoji Ulega.

Aliwataka wananchi kupenda na ku-
tumia bidhaa zinazozalishwa nchini
ili kuzipatia soko yakiwamo maziwa ili
kukuza uchumi wa nchi.

Pia, Ulega alisema takwimu zinaonye-
sha kuwa taifa liko chini katika suala la
unywaji wa maziwa duniani kwa mwaka
mtu mmoja anakunywa lita 54, wakati
anatakiwa kunywa angalau lita 200.

Alifafanua kuwa kikanda takwimu
zinaonyesha mtu mmoja anatakiwa ku-
nywa lita 74 kwa mwaka wakati Tanzania
upo uwezekano wa kuzalisha lita bilioni
tatu kwa mwaka. ’

“Tanzania tuna uwezo wa kpz?l;sha

lita bilioni tatu, kwa mwaka, lakini licha
ya kuzalisha maziwa mengi na kuon-
goza kwa kuwa na mifugo mingi, Jakini
bado Watanzania wameopekann; lf:;;a

ivu wa kunywa maziwa g
;:?wmommependela kunywa

1 0fisi za serikali
kutumia maziwa ya kopo

Jumamaosi e

maziwa ya unga yanayozalishwa nchi
za nje, hii ni aibu sana tuwe wazalendo
Watanzania, alisisitiza Ulega

Alisema, kama unywaji wa maziwa
utazingatiwa ipasavyo kwa Watanzania
wote uchumi wa viwanda na taifa kwa
ujumla utaongezeka.

Alisema sekta ya maziwa, ni wezeshi
kwa uchumi wa Taifa la Tanzania na
hivyo jitihada zinatakiwa kufanyika ku-
hakikisha unywaji wa maziwa unazin-
gatiwa kwa Watanzania wote.

Kwa upande wake Kaimu Msajili wa
Bodi ya Maziwa, Dk. Sophia Mlote alise-
ma, bodi hiyo imefanya mapitio ya sheria
ya maziwa ya mwaka 2004, ili kuendana
na kasi ya mahitaji ya sasa kwa lengo la
kuwezesha Bodi ya maziwa kuchochea
maendeleo katika mnyororo wa thama-
ni. ’

Hata hivyo, alisema bodi hiyo inakabil-
iwanach;mgamtombalimbahﬂdwam
ya ukusanyaji na usafirishaji bidhaa hiyo.
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